కాండం తొలిచే పురుగుతో భద్రం

వివిధ పంటలకు చేపట్టాల్సిన సస్యరక్షణ చర్యల గురించి రైతాంగానికి ప్రొ. జయశంకర్‌ తెలంగాణ రాష్ట్ర వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయం వారు ఈ దిగువ సూచనలు చేస్తున్నారు.
వరి : రాష్ట్రంలో గత కొద్ది రోజులుగా వాతావరణం ప్రధానంగా పొడిగా ఉంది. ఈ పరిస్థితుల్లో వరి పంటకు కాండం తొలుచు పురుగు ఆశించే ప్రమాదం ఉంది కాబట్టి ఆ పురుగు ఆశించకుండా ముందు జాగ్రత్తగా నాటిన 15-20 రోజుల లోపు కార్బోఫ్యూరాన్‌ 3-జి గుళికలు ఎకరానికి 10 కిలోలు వేసుకోవాలి. వరిలో జింకు ధాతు లోపం గమనించినట్లయితే రెండు గ్రాముల జింక్‌ సల్ఫేట్‌ను లీటరు నీటికి కలిపి అయిదు నుంచి ఏడు రోజుల వ్యవధిలో రెండు మూడుసార్లు పిచికారీ చేయాలి.
 
మొక్కజొన్న : మొక్కజొన్నలో బెట్ట వాతావరణ పరిస్థితులలో పేనుబంక ఆశించే అవకాశాలున్నాయి. దీని నివారణకు రెండు మిల్లీలీటర్ల డైమిథోయేట్‌ లేదా మిథైల్‌ డెమిటాన్‌ లేదా 1.5 గ్రా. ఎసిఫేట్‌ మందును లీటరు నీటిలో కలిపి పిచికారీ చేయాలి.
Credits : andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *