క్యాబేజీ సాగు…లాభాలు బాగు 

  • అనంతలో యువరైతు విజయగీతిక 

కరువుకు మారుపేరైన అనంతపురం జిల్లా రాయదుర్గం మండలం నాగిరెడ్డిపల్లె గ్రామానికి చెందిన 100 ఎకరాల ఆసామి యుగంధర్‌ సేద్యం గిట్టక డీలా పడిపోయాడు. వ్యవసాయం నుంచి వ్యాపారం వైపు దృష్టి సారించాడు. పెద్ద కొడుకు కట్టా రఘుకిరణ్‌ చౌదరిని ఇంజనీర్‌ను చేయాలనుకున్నాడు. రఘు మాత్రం ఇంజనీరింగ్‌ మధ్యలో వదిలేసి తాతగారు, స్వాత్రంత్య్ర సమరయోధుడు కట్టా రామయ్య స్ఫూర్తితో వ్యవసాయం బాట పట్టాడు. వ్యవసాయం లాభసాటి కాదనే భావనను రెండేళ్లలో మార్చేశాడు. క్యాబేజీ సాగు చేపట్టి సాటి రైతులకు మార్గదర్శకంగా నిలుస్తున్న ఆ యువరైతు విజయగాథ.
అనంతపురం జిల్లాలో చినుకుపడితే కానీ పంటలు పండవు. బోర్లున్నా అన్ని సీజన్లలో నీరుండదు. అందుకే ఆ జిల్లాలో సేద్యం అంటే గాలిలో దీపం. అలాంటి జిల్లాలో కొత్త ఆలోచనలతో విజయవంతంగా కూరగాయల సాగుచేపట్టాడు రఘు. ‘‘నాన్న నన్ను బీటెక్‌ మెకానికల్‌లో చేర్పించారు. ఎందుకో ఆ మార్గంమీద మనసు పోలేదు. మధ్యలోనే చదువు మానేశాను. నాన్నకు యంత్రాలు, లారీల వ్యాపారం ఉంది. ఆయనకు చేదోడువాదోడుగా సాగు పద్ధతుల్ని గమనించాను. నాన్నగారు పండ్ల తోటల సాగుతో నష్టపోయారు. ఆ దారి లాభం లేదనిపించి కొత్తగా ఏదైనా చేయాలని భావించాను. నిరుడు ఆలూ, టమోటా, బెండ, క్యాబేజి, బీర, ఉల్లి వంటి పంటలను కొద్దిపాటి బోరు నీటితోనే డ్రిప్‌ ఇరిగేషన్‌ పద్ధతిలో సాగుచేశాను. ఈసారి క్యాబేజీవైపు దృష్టి సారించాను. మంచి దిగుబడి వచ్చింది. నా మీద నాన్నకు నమ్మకం కలిగింది’’ అన్నారు రఘు.

క్యాబేజీ ‘పంట’!

క్యాబేజీ చల్లని ప్రదేశాల్లో బాగా పండుతుంది. రాయదుర్గం ప్రాంతంలో కూడా వాతావరణం చల్లగా ఉన్న సమయంలో క్యాబేజీ మంచి దిగుబడి వస్తుంది. ‘‘నేను ఏడెకరాల్లో క్యాబేజీ సాగు చేశాను. మంచి దిగుబడే వచ్చింది. బాగా ధర ఉంటే టన్ను రూ.15 వేల దాకా పలుకుతుంది. 5 వేల కంటే ధర తగ్గదు. నేను సాగు చేసిన క్యాబేజీ ఎకరాకు సరాసరిన 25 టన్నులు వచ్చింది. అప్పట్లో ధర టన్ను రూ. 8 వేలు పలికింది. మూడు నెలల పంట ఇది. నాకు సుమారు రూ.5.6 లక్షల ఆదాయం వచ్చింది. ఖర్చులుపోనూ కనీసం రూ. 4 లక్షలు మిగిలింది. బోర్లలో నీరు వచ్చే మూడు నెలల కాలంలో అనంతపురం జిల్లా రైతులు క్యాబేజీని సాగు చేసుకుంటే తప్పక లాభాలు వస్తాయి’’ అన్నారు రఘు.

హిమాలయాల ప్రాంతం నుంచి విత్తనాలు

క్యాబేజీ విత్తనాలు హిమాలయాల ప్రాంతాల నుంచే వస్తాయి. ఎకరాకు 100 గ్రాముల నుండి 120 గ్రాముల వరకూ పడతాయి. ఎకరాకు విత్తన ఖర్చు సుమారు. రూ.2500 దాకా అవుతుంది. ముందుగా వాటిని మొలకలుగా నర్సరీ పద్ధతిలో పెంచి నాటుకోవాలి. మూడడుగుల దూరంతో సాళ్లు వేసుకుని డ్రిప్‌ పైపులు సిద్ధం చేసుకోవాలి. మొక్కకు మొక్కకు మధ్యన దూరం 8 అంగుళాలుంటే మంచిది. మీడియం సైజు వస్తుంది. పెద్ద సైజు కావాలనుకుంటే మొక్కకూ మొక్కకు మధ్య అడుగు దూరం కూడా పెట్టుకోవచ్చు. క్యాబేజీ పంటను పసిబిడ్డలా కాపాడుకోవాలి. అలా కాకపోతే పూర్తిగా నష్టపోయే ప్రమాదం ఉంటుంది. ఆకులు వచ్చేకొద్దీ పురుగు ఆశిస్తుంది. కీటక నాశని మందులు పిచికారీ చేయాలి. మరోవైపు భూసారంకోసం యూరియా, పొటాష్‌, సూక్ష్మపోషకాలు అందించాలి. మూడునాలుగు రోజులకోసారి పురుగు మందులు పిచికారీ చేస్తే మంచి దిగుబడి వస్తుంది.
– ఆంధ్రజ్యోతి, అనంతపురం 

మార్కెటింగ్‌తో మంచి లాభాలు 
సాగుచేసిన 75 రోజుల్లోనే క్యాబేజీ పంట చేతికి వస్తుంది. మూడు నెలల్లో పూర్తిగా పంటను అమ్ముకోవచ్చు. దేశంలోని ముఖ్యమైన మార్కెట్లతో సంబంధాలుంటే మంచి లాభాలకు పంటను అమ్ముకోవచ్చు. నేను అనంతపురం, బళ్లారి, కోలార్‌, బెంగళూరు, మద్రాసు, హైదరాబాద్‌, ధార్వాడ్‌, బెల్గాంవంటి మార్కెట్ల ధరలను పరిశీలిస్తూంటాను. మాకున్న లారీల్లో ఎప్పటికప్పుడు ధర బాగా ఉన్న మా   ర్కెట్‌కు సరుకు పంపిస్తుంటాను. ప్రస్తుతం క్యాబేజీ ధర బాగుంది. టన్ను రూ. 15వేలు పలుకుతోంది. సరిపడినంత సరుకు లేదు. ఈ సమయంలో రైతు వద్ద క్యాబేజీ సరుకుంటే శ్రమకు మించి ఫలితం లభించినట్టే! 

Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *