నిలువెత్తు పంటలు! 

  • మట్టి, నీళ్లు లేని సాగు.. ఇన్‌డోర్‌ వర్టికల్‌ ఫార్మింగ్‌ 
  • సీజన్‌ ఏదైనా సరే ఏడాదికి 22 పంటలు 
  • 95శాతం తక్కువ నీరు.. 
  • 75శాతం ఎక్కువ దిగుబడి 
  • అమెరికా సంస్థ ఏరోఫామ్స్‌ సాధించిన అద్భుతం 

న్యూయార్క్‌, జూన్‌ 11: మట్టి, నీళ్లు.. ఈ రెండూ లేకుండా పంటలు పండించడాన్ని ఊహించగలమా? ఊహకు కూడా అందని ఈ అద్భుతాన్ని అమెరికాకు చెందిన ఏరోఫామ్స్‌ అనే సంస్థ సాధించింది. గత పుష్కరకాలంగా ‘నిలువెత్తు పంటలు’ పండిస్తోంది. ఏరోఫామ్స్‌ సంస్థ ఇన్‌డోర్‌ వర్టికల్‌ ఫార్మింగ్‌కు రూపకల్పన చేసింది. ఇన్‌డోర్‌ వర్టికల్‌ ఫార్మింగ్‌ అంటే.. అంటే ఆరుబయట పొలాల్లో కాకుండా ఒక షెడ్డులోపల, నిలువునా అంతస్తులుగా అరలు పేర్చి, ఎల్‌ఈడీ లైట్లు, పొగమంచు సాయంతో పంటలు పండించే విధానాన్ని రూపొందించింది. సూర్యుడు చేసే పనిని ఎల్‌ఈడీ లైట్లు చేస్తే.. నీటి అవసరాన్ని కృత్రిమ పొగమంచుతో తీరుస్తారన్నమాట. ఇలాంటి ఎనిమిది ఇండోర్‌ వర్టికల్‌ ఫార్మింగ్‌ యూనిట్లను ఆ సంస్థ ఇప్పటికే ఏర్పాటు చేసింది. తొమ్మిదోదాన్ని.. ప్రఖ్యాత మన్‌హట్టన్‌ ప్రాంతం నుంచి కేవలం గంట దూరంలో న్యూయార్క్‌లో ఏర్పాటు చేయబోతోంది. 70వేల చదరపుటడుగుల విస్తీర్ణంలో ఏర్పాటు చేసిన ఈ యూనిట్‌ ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద వర్టికల్‌ ఫామ్‌ యూనిట్‌. దీనిద్వారా సాధారణం కన్నా 75 శాతం అధిక దిగుబడి సాధించవచ్చట. అదేసమయంలో సాధారణంగా పంటకు ఉపయోగించే నీటిలో 95 శాతం తక్కువ నీరు ఈ సాగుకు అవసరమవుతుందని ఏరోఫామ్స్‌ చెబుతోంది. ఆ సంస్థ 2004 సంవత్సరం నుంచి ఈ తరహా సాగు చేస్తోంది. సీజన్‌తో సంబంధం లేకుండా నియంత్రిత వాతావరణంలో చేసే సాగు కావడంతో.. ఇందులో ఏడాదికి 22 పంటలు పండించే అవకాశం ఉందట.

Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *