పండ్ల తోటల సాగులో మేటి 

రసాయనిక ఎరువులు, పురుగు మందులను పరిమితంగా ఉపయోగిస్తూ, సేంద్రియ ఎరువులు, గోమూత్రం, చెట్ల ఆకుల కషాయాలతో పండ్ల తోటలు సాగుచేసి అధిక దిగుబడి సాధిస్తున్నారు ఆ రైతు. వృత్తిరీత్యా న్యాయవాది అయినా మక్కువతో వ్యవసాయం చేస్తూ అందరికీ ఆదర్శంగా నిలుస్తున్నారు నల్లగొండ జిల్లా రాజాపేట మండలం సోమారం గ్రామానికి చెందిన శీలం ఆశోక్‌రెడ్డి.

పది ఎకరాల ఆసామి అశోక్‌రెడ్డి. ఎనిమిదేళ్ల క్రితం తన పొలంలో పండ్ల తోటల సాగుకు నడుంకట్టారాయన. అందరూ నడిచే దారిలో కాకుండా సేంద్రియ ఎరువులను ఉపయోగిస్తూ పండ్ల తోటల్లో మంచి దిగుబడులు, అధిక లాభాలు గడిస్తున్నారు. తన వ్యవసాయ క్షేత్రంలో వెయ్యి బత్తాయి చెట్లు, 25 జామ, 120 కొబ్బరి, 10 నిమ్మ, 5 సీతాఫల్‌, 10 ఉసిరి, 5 గిరక తాటిచెట్లతో సాగు ప్రారంభించారు అశోక్‌రెడ్డి. మరో 23 ఎకరాల భూమిని లీజ్‌కు తీసుకున్నారు. అందులో 7 వేల దానిమ్మ చెట్లు సాగు చేశారు. బత్తాయి, నిమ్మ, దానిమ్మ మొక్కలు ప్రభుత్వ నర్సరీలనుంచి తెచ్చి నాటారు. మల్లేపల్లి ఉద్యాన శాఖనుంచి బత్తాయిని, సంగారెడ్డి ప్రభుత్వ నర్సరీ నుంచి జామ మొక్కలను, మహారాష్ట్రలోని తుల్జాపూర్‌ నుంచి సీతాఫల్‌, నిమ్మ మొక్కలను, గిరక తాటిచెట్లను నారాయణపేట నుంచి దిగుమతి చేసుకొని నాటారు. బత్తాయి తోటల్లో రసాయనాలు, ఎరువులు వేసే పద్ధతికి ఆయన స్వస్తి చెప్పారు. సేంద్రియ ఎరువుల వైపు మొగ్గు చూపారు. ఎకరానికి 25 నుంచి 30 టన్నుల వరకు పశువుల ఎరువు ఉపయోగించారు. పురుగుల మందుకు బదులుగా గోమూత్రం, సీతాఫల్‌, తంగేడు తదితర చెట్ల ఆకులతో కషాయాన్ని తయారుచేసి చెట్లకు 15 రోజులనుంచి నెలలోపు ఒకసారి పిచికారీ చేస్తున్నారు. దానికితోడు జనుము, జీలుగ విత్తనాలు సాగు చేసి పచ్చిరొట్ట్టగా వాడుతున్నారు. సేంద్రియ సేద్యం మంచి ఫలితాలు ఇవ్వడంతో గోమూత్రం, పశువుల ఎరువు కోసం ఏకంగా 15 దేశవాళీ ఆవులు కొనుగోలు చేశారు ఈ రైతు. గత ఏడాది 140 టన్నుల వరకు బత్తాయి దిగుబడి సాధించి సాటి రైతులకు ఆదర్శంగా నిలిచారాయన. ఎరువులు, రసాయనాల ఖర్చు లేకపోవడంతో ఎకరానికి రూ.50 వేల వరకు ఆదాయాన్ని సాధించారు ఈ రైతు. సేంద్రియ పద్ధతుల్లో పండ్ల తోటలు సాగు విధానాలను గమనించేందుకు పలువురు ప్రముఖులు సోమారం గ్రామాన్ని తరచూ సందర్శిస్తుండటం విశేషం. – ఆంధ్రజ్యోతి, రాజాపేట (నల్గొండ జిల్లా)

వ్యవసాయం ఓ పండుగ 

పండ్ల తోటల సాగు చాలా లాభదాయకం. రసాయన ఎరువులు, పురుగు మందుల వాడ కాన్ని తగ్గించి సేంద్రియ ఎరువులు, గోమూత్రం వాడకాన్ని పెంచడం వల్ల దిగుబడులు పెరుగుతున్నాయి. ఖర్చు లు తగ్గి, లాభాలు గణనీయంగా పెరుగుతున్నాయి. రైతులందరూ సేంద్రియ ఎరువుల వాడకాన్ని పెంచితే పెట్టుబడులు తగ్గి వ్యవసాయం పండుగ అవుతుంది. బత్తాయి మద్దతు ధర ఒకే తీరుగా ఉండేలా ప్రభుత్వం చర్యలు తీసుకుంటే రైతులకు మరింత మేలు జరుగుతుంది.
– శీలం అశోక్‌రెడ్డి, సోమారం
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *