పాడిని నమ్మితే… బతుకు పండింది

సొంతూళ్లో సెంటు పొలంలేదు.. సరైన ఉపాధి లేదు. కుటుంబాన్ని పోషించుకోవడమే గగనం.. ఎలా బతకాలి? ఎన్నో ప్రతికూల పరిస్థితులు ఎదుర్కొన్నారు. ఇక ఊళ్లో ఉండలేమని.. మూటముళ్లే సర్దుకొని చాగలమర్రికి వలస వచ్చారు సురేఖ దంపతులు. అరెకరం పొలం ఐదేళ్ల లీజుకు తీసుకున్నారు. అందులో ఓ షెడ్డు నిర్మించారు. పాడిని నమ్ముకున్నారు. ఐదారు గేదెలతో ఆరంభించి.. 24 గేదెలతో పాడిపరిశ్రమగా అభివృద్ధి చేశారు… కర్నూలు జిల్లా చాగలమర్రికి చెందిన ఎస్‌.సురేఖ, సురే్‌షయాదవ్‌ దంపతులు.
కపడ జిల్లా పెద్దపసుపుల గ్రామానికి చెందిన ఎస్‌.సురేఖ, సురేష్‌ యాదవ్‌ దంపతులు ఉపాథి కోసం కర్నూలు జిల్లా చాగలమర్రికి ఆరేళ్లక క్రితం వలస వచ్చారు. తెలిసినవారి దగ్గర అప్పు చేసి నాలుగు గేదెలు కొన్నారు. రేయింబవళ్లు కష్టపడ్డారు. ఉయయాన్నే పాలు పితికి ఇల్లిల్లూ తిరిగి అమ్మడం మొదలుపెట్టారు. కల్లీలేని చిక్కటి పాలు ఇంటికి సరఫరా చేసే ఆ దంపతులు సరఫరా చేసే పాలకు అనతికాలంలో ఆదరణ పెరిగింది. ఉపాధి కోసం చేపట్టిన పాడిపోషణ పరిశ్రమగా అభివృద్ధి చేయాలని సంకల్పించారు. అప్పటికే చేసిన అప్పు తీరింపోయింది.

మరికొన్ని గేదెలు కొనుగోలు చేసేందుకు రుణం ఇచ్చేందుకు దాతలు ముందుకు వచ్చారు. మ రో పది గేదెలను ఒకొక్కటి 45 వేల రూపాయలు ఖర్చు చేసి కొన్నారు. గ్రామంలోనే అర ఎకరా పొలంను ఐదేళ్ల లీజుకు తీసుకొని అందులో ఓ షెడ్డు నిర్మించి పాడిపరిశ్రమకు శ్రీకారం చుట్టారు. 2015 అక్టోబర్‌లో మరో 6 గేదేలు కొనుగోలు చేశారు. ఇప్పుడు వాళ్ల దగ్గర మొత్తం 24 గేదెలున్నాయి.

– ఆంధ్రజ్యోతి, కర్నూలు

మా కష్టాలు తీరాయి
ఒకప్పుడు కనీస ఉపాథి లేక ఇబ్బంది పడ్డా. పాడిని నమ్ముకుని ఈ రోజున గౌరవంగా జీవిస్తున్నాం. మా పిల్లలు ఇద్దరూ చదువుకుంటున్నారు. నాలుగు పశువుల నుంచి మా ప్రయాణం 24 పశువులకు పెరిగింది. మా కష్టానికి ప్రజల నమ్మకం తోడైంది. అదే మా విజయ రహస్యం. కరువు రోజుల్లో కూడా పాడి పరిశ్రమను నమ్ముకుని, కష్టపడి పనిచేస్తే ఆదాయానికి ఏ మాత్రం ఢోకా ఉండదు.

– సురేఖ, పాడి రైతు


నెలకు పాతిక వేలకు పైనే 
రోజూ సగటున 35 నుంచి 40 లీటర్ల వరకు పాల దిగుబడి వస్తుంది. అందులో 25 లీటర్ల వరకు ఆమే భర్త సురే్‌షయాదవ్‌ ఇంటింటికి వెళ్లి వినియోదారులకు పోస్తారు. మరో 10-15 లీటర్లు విజయ డైరీకి అమ్ముతారు. నీళ్లు కలపని చిక్కటి పాలు కావడంతో వినియోదారులు లీటరుకు 50 ఇస్తున్నారు. విజయ డైరీకి వేసే పాలకు వెన్న శాతాన్నిబట్టి రూ.38 నుంచి రూ.50ల వరకు వస్తున్నది. ఇలా రోజుకు 1500 చొప్పున నెలకు 45 వేల రూపాయల వరకు ఆర్జిస్తున్నారు ఆ దంపతులు. గేదేల పోషణకు మొక్కజొన్న, తౌడు, బియ్యం నూక మిశ్రమం దాణా ఇస్తున్నారు. అంతేకాదూ జొన్నమేత, పచ్చిగడ్డి మేత పశుగ్రాసంగా ఇస్తున్నారు. దాణా, పశుగ్రాసం కొనుగోలు కోసం నెలకు రూ.10 వేలు, వైద్యం కోసం రూ.3-5వేలు కలుపుకొని సగటున పోషణ ఖర్చు రూ.15 వేలకుపైగానే వస్తుంది. వివరించారు. గేదేలకు జబ్బు చేసినప్పుడు పాల దిగుబడి తగ్గే అవకాశం ఉందని, పోషణ ఖర్చులు పోనూ నెలకు సగటున రూ.20 వేల వరకు మిగులుతున్నదని ఆ దంపతులు వివరించారు. కష్టపడితే ఎంచుకున్న రంగం ఏదైనా అందులో రాణించడం సాధ్యమేనని, కరువును కూడా జయించవచ్చని నిరూపించిన ఆ దంపతులను ఆదర్శంగా తీసుకుని పాడిపరిశ్రమ వైపు దృష్టి సారిస్తున్నారు.

Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *