మట్టి లేకుండా మొక్కల పెంపకం 

కాంక్రీట్‌ జంగిల్‌గా మారుతున్న నగరాల్లో మొక్కలు పెంచాలంటే స్థలం కొరత ఎదురవుతోంది. కానీ ఈ పరిస్థితి కారణంగా పచ్చదనం పెంచాలని ఆసక్తి ఉన్నా చేయలేనివారికి మధురవాడ జీవీపీ కళాశాలలో ట్రిపుల్‌ ఇ చదువుతున్న విద్యార్థి భమిడిపాటి అవధానిప్రశాంత్ చక్కని పరిష్కారం చూపించాడు. మట్టితో పని లేకుండా మొక్కలు పెంచే విధానం గురించి ఒక ప్రాజెక్టు రూపొందించాడు.
వ్యవసాయరంగంలో తక్కువ నీటితో ఎక్కువ దిగుబడులు పొందడానికి ఈ విధానాన్ని అమలు చేయవచ్చని ప్రశాంత్‌ తెలిపాడు. వ్యవసాయ క్షేత్రం పక్కన నీటికొలను ఏర్పాటు చేసుకొని, ఆ నీటిలో పీహెచ్‌ గాఢతను అనుసరించి పోషకాలు కలిపి డ్రిప్‌ పద్ధతి అందిస్తే నీరు ఆదా అవుతుందని ప్రశాంత్‌ వివరించాడు. నీటిని అందించే పైప్‌లైన్‌కు పీహెచ్‌ సెన్సార్‌, టెంపరేచర్‌ సెన్సార్‌, లైట్‌ సెన్సార్‌లు అమర్చి వాటిని మన సెల్‌ఫోన్‌కు అనుసంధానించి దూరం నుంచి కూడా వ్యవసాయ క్షేత్రంలో పంటలు పండించవచ్చునని ప్రశాంత్ వివరించాడు.

కేవలం నీటితోనే.. 
మన ఇళ్లల్లో మట్టి లేకుండా ప్లాస్టిక్‌ పైప్‌లలో చిన్న కుండీలు ఏర్పాటు చేసి వాటిలో క్లేపెబల్స్‌ (మట్టి ఉండలు)వేసి మనకు నచ్చిన పూల మొక్కలు, టమాటాలు లాంటి కూరగాయలు మొక్కలు వేసుకోవచ్చు. వీటికి అందించే నీటిలోనే పోషకాలు కలపడం వల్ల మట్టి అవసరం ఉండదు. మట్టిలో ఉండే పోషకాలు ఈ నీటిలో ఉంటాయి. కనుక మట్టి ప్రసక్తి ఉండదు. ఈ విధానం ద్వారా పెంచే మొక్కలు మనం ఇంట్లో లేకున్నా వాటికి కావలసిన నీటిని తొట్టెలో ఉన్న నీటితో అనుసంధానించడం ద్వారా అవి ఏపుగా పెరుగుతుంటాయి.

నీటి పొదుపు చేయడానికి స్మార్ట్‌ వాటర్‌ సిస్టం

మన దేశంలో వ్యవసాయరంగానికి సుమారు 70 శాతం నీరు అవసరం అవుతోంది. ఇదే సమయంలో పరిశ్రమలకు కేవలం 23 శాతం నీరు వినియోగమవుతంది. వ్యవసాయరంగంలో నీటి పొదుపు చేయడానికి స్మార్ట్‌ వాటర్‌ సిస్టం ఉపయోగపడుతుంది. గృహాలకు లేదా వ్యవసాయ క్షేత్రాలకు ఈ విధానం అవలంబించాలంటే వారికి అన్ని విధాల సహాయం అందిస్తాను.
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *