బీడు భూముల్లో చందన పరిమళం

ఎర్ర చందనం.. మలబారు వేప సాగు, మిశ్రమ పంటలుగా శ్రీగంధం, ఆపిల్‌ బెర్రిస్‌ తీరొక్క పంట సాగుతో లాభాల బాటలో గజ్జెల్లి శ్రీరాములు
బీడు భూములు చందన పరిమళాలు వెదజల్లుతున్నాయి. సాంప్రదాయేతర వ్యవసాయం వల్లనే లాభం ఉంటుందని ఆ రైతు భావించాడు. అందరూ పత్తి సాగు వైపు పరుగులు పెడుతుంటే ఆయన మాత్రం ఆ వైపు తొంగి చూడలేదు. వాణిజ్య పంటలే మేలని భావించి 32 ఎకరాల్లో యూకలిప్టస్‌, మలబారు వేప, ఎర్ర చందనం, నిమ్మ, సపోట, టేకు, ఆపిల్‌ బెర్రి, శ్రీగంధం సాగు చేస్తున్నారు వరంగల్‌ అర్బన్‌ జిల్లా నందనం గ్రామానికి చెందిన గజ్జెల్లి శ్రీరాములు..
నందనం గ్రామంలో వాగు పరీవాహక ప్రాంతంలో గజ్జెల్లి శ్రీరాములు భూములున్నాయి, ఇసుక మేట ఉన్న భూములు కావడంతో మెట్ట పంటలు పండించాల్సి ఉంటుంది. పత్తి పంట వేస్తే ఎంతో లాభం వస్తుందని ఎంతో మంది సలహా ఇచ్చారు. పత్తి పంట సాగు అంటే జూదం లాంటిదని శ్రీరాములు అభిప్రాయం. అందుకే వాణిజ్య పంటల వైపు మొగ్గారు. వ్యయసాయ నిపుణులు, ఉద్యానవన అధికారుల సలహాతో సాగు ప్రారంభించారు. తనకున్న 32 ఎకరాల భూమిలో తక్కువ పెట్టుబడితో, కూలీల అవసరం అంతగా ఉండని పంటల సాగు ప్రారంభించారు.
మలబారు వేప
ఇపుడు మార్కెట్లో ఫర్నీచర్‌, ఇంటి నిర్మాణానికి అవసరమైన అన్ని రకాల పరికరాల తయారీ మలబారు వేప తోనే తయారవుతోంది. నిపుణుల సలహాతో రాజమండ్రి నుంచి మలబారు వేప మొక్కలను తెప్పించి 7 ఎకరాల్లో సాగు చేస్తున్నారు. దాదాపు ఎకరానికి లక్ష రూపాయలు సాగు ఖర్చు అవుతుందని ఆ రైతు వివరించారు. ఐదేళ్ళలో ఎకరానికి ఐదు లక్షల రూపాయల వరకూ ఆదాయం వచ్చే అవకాశముంది.
సపోట, నిమ్మ తోటలు
సపోట, నిమ్మ తోటలు 4 ఎకరాల చొప్పున సాగు చేస్తున్నారు శ్రీరాములు. సపోట ఈమధ్యే మొదటి పంట వచ్చింది. సేంద్రియ ఎరువులు మాత్రమే వాడుతున్నారు. ఉసిరి 200 చెట్లు, ఆపిల్‌ బెర్రీ మరో చోట ఉన్న నాలుగు ఎకరాల్లో సాగు చేస్తున్నారు. వీటిని సాగు యూకలిప్టస్‌ సైతం ఐదు ఎకరాల్లో సాగు చేస్తున్నారు.
– ఆంధ్రజ్యోతి ప్రతినిధి, వరంగల్‌ అర్బన్‌
ఎర్ర చందనం తోట
ఎనిమిది ఎకరాల్లో ఎర్ర చందనం సాగు చేపట్టారు. తెలంగాణ భూములు ఎర్ర చందనం సాగుకు పనికి రావని చాలా మంది చెబుతారు. అది నిజం కాదు అంటారు శ్రీరాములు. తెలంగాణ భూములు ఎర్రచందనం సాగుకు అనువైనవే అనేందుకు తన ఎనిమిది ఎకరాల్లోని ఎర్రచందనం చెట్లే ప్రత్యక్ష నిదర్శనం అంటారాయన. దీనికి ప్రత్యేక మైన సాగు విధానం ఏదీ లేదు. ఇతర పంటలకు పడాల్సినంత కష్టం అంత కంటే ఉండదు. డ్రిప్‌ ద్వారా అవసరం అయినంత నీటిని అందించాలి. సులభంగా రొటేవేటర్‌ తిరిగేంత వెడల్పులో మాత్రం మొక్కల మధ్య దూరం ఉంచాలి. కలుపు లేకుండా ఉంచితే మొక్క ఎదుగుదల బాగా ఉంటుందన్నారు శ్రీరాములు.
పెట్టుబడి స్వల్పం.. లాభాలు ఘనం
పత్తి, వరి పంటలకంటే దీర్ఘకాలంలో దిగుబడి వచ్చే ఈ తరహా వాణిజ్య పంటలు మేలు. పత్తి సాగు జూదం లాంటిది. పత్తి ప్రధాన పంటగా కాకుండా అంతర పంటగా వేసుకుంటే మంచిది. వాణిజ్య పంటలు పండించే అవగాహన లేకపోవడంతో రాష్ట్రంలో పెద్దగా ఉత్సాహం చూపడం లేదు. ఇప్పుడిపుడే కొంత మంది ముందుకు వస్తున్నారు. 32 ఎకరాల్లో ఈ పంటలనే సాగు చేస్తున్నాను. పెట్టుబడి పెద్దగా అవసరం లేదు. బిందు సేద్యం ద్వారా నీరు అందిస్తే సరిపోతుంది. కేవలం సేంద్రియ ఎరువులను మాత్రమే వాడుతాను. ఆర్గానిక్‌ ఫుడ్‌ స్టోర్‌ను నడిపే సంస్థ సలహాలతో వ్యవసాయం చేస్తున్నాను.
– గజ్జెల్లి శ్రీరాములు, రైతు, నందనం. ఫోన్‌: 94410 60544
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *