సమగ్ర సేద్యం… మహిళారైతు విజయం

వ్యవసాయం అంటే ఎరువులు, పురుగుల మందులతో చేసేది కాదు, ప్రకృతి సిద్ధంగా చేసేదే నిజమైన వ్యవసాయం అని నిరూపిస్తున్నారు యాచారం మండల పరిధి మొండిగౌరెల్లి గ్రామానికి చెందిన కొలన పుష్పలత. కేవలం వ్యవసాయం మీదే ఆధారపడకుండా గోవులు, గొర్రెలు, కోళ్లు పెంచుతూ భారీగా లాభాలు ఆర్జిస్తున్నారామె. సమగ్ర వ్యవసాయ విధానాలతో సాటి రైతులకు ఆదర్శంగా నిలుస్తున్న ఆ మహిళారైతు విజయగాధ ఇది.

రంగారెడ్డి జిల్లా యాచారం మండలం మొండిగౌరెల్లి గ్రామానికి చెందిన కొలన్‌ పుష్పలతకు 12 ఎకరాల సాగు భూమి ఉంది. అందులో మూడు ఎకరాల్లో జామతోట, మరో మూడు ఎకరాల్లో మామిడితోట, మామిడితోటలో అంతరపంటగా మునగ చెట్లు పెంచుతున్నారు. వ్యవసాయ క్షేత్రంలోనే మూడు ఆవులు, 20 గొర్రెలను పెంచుతున్నారు. ఐదు బాయిలర్‌ కోళ్లషెడ్లు వేసి, ఒక్కో షెడ్డులో పదివేల కోళ్లు పెంచుతున్నారు. పంట పొలంలో వ్యర్థాలను పారవేయకుండా పొలంలోనే దుక్కిలో కలియ దున్ని నేలసారాన్ని కాపాడుకుంటున్నారు. గతంలో సాధారణ జామతోట పెంచారు. ఆశించిన మేర దిగుబడులు రాలేదు. దాంతో ఉద్యానశాఖ నిపుణుల సలహా మేరకు అలబాసఫేదా, లక్నో 49రకాల జామ మొక్కలను నాటారు. తోటలకు ఆవుపేడ, గొర్రెల ఎరువు వేశారు. తెగుళ్లు సోకడంతో వేపకషాయం, వేపనూనె పిచికారి చేశారు. దీంతో తెగుళ్ల నివారణ జరిగింది. సహజమైన ఎరువులు వాడటంతో జామతోట ఏపుగా పెరిగింది. చిన్నమొక్కకు 20 నుంచి 30 జామకాయలు పట్టాయి. కాయ బాగా లావుగా, తీయగా ఉండటంతో మంచి ధర పలికింది. కిలో జామపండ్లను 20 రూపాయలకు నేరుగా వ్యాపారులు తోట వద్దకు వచ్చి కొనుగోలు చేసి తీసుకెళ్లారు. దీంతో ఎకరా జామతోటతో లక్ష రూపాయల ఆదాయం వచ్చిందన్నారు పుష్పలత. మూడు ఎకరాల్లో బంగినపల్లి, మల్లిక రకాల మామడితోటను పెంచారు. ఈ ఏడాది తొలిదఫా కాతపట్టింది. మామిడితోటకు ఆకుముడత, తేనెబంక తెగులు సోకడంతో వేపనూనె పిచికారి చేశారు. దీంతో తెగులు నివారణ అయింది. ప్రస్తుతం ఒక్కో మామిడి చెట్టుకు వంద నుంచి 200 దాకా కాయలున్నాయి. మామిడితోట నుంచి కనీసం 3 నుంచి 4 లక్షల ఆదాయం వస్తుందని భావిస్తున్నారామె. మామిడితోటలో అంతర పంటగా మునగ చెట్లు పెంచారు. గత ఏడాది మునగ కాయ కారణంగా 75వేల రూపాయల ఆదాయం వచ్చింది. ఈ సారి వివాహాల సమయంలో మునగ కాయ రావడంతో లక్ష రూపాయల దాక ఆదాయం పొందారామె. తోటలకు డ్రిప్‌ ద్వారా నీరందిస్తున్నారు. ప్రతి మొక్క దగ్గర పశువుల ఎరువు వేసి, డ్రిప్‌ ద్వారా నీరందించడం వల్ల నీరు ఆదా కావడంతో పాటు చెట్టు ఏపుగా పెరిగి మంచి దిగుబడి వస్తున్నది.

డ్రమ్‌సీడర్‌తో నాట్లు… అధిక దిగుబడి

ఖరీ్‌ఫలో రెండెకరాలలో శ్రీవరిసాగు చేశారు పుష్పలత. డ్రమ్‌సీడర్‌తో నాట్లు వేయడంతో మొక్కలు ఏపుగా పెరిగి, ఒక్కో మొక్కకు వంద పిలకల దాకా వచ్చాయి. రెండెకరాల్లో 48 క్వింటాళ్ల బియ్యం చేతికి వచ్చింది. నాణ్యమైన ఆ బియ్యాన్ని తాను ఉండే అపార్ట్‌మెంట్‌లోనే విక్రయించి లాభాలు గడించారు. శ్రీవరి సాగులో తాను అనుసరించిన విధానాల గురించి చెబుతూ, ‘‘పొలాన్ని ముందుగా బాగా కలియదున్నాలి. బాగా బురదలా ఉన్న సమయంలో వరి ముక్కు పగలగానే డ్రమ్‌సీడర్‌తో నాటుకోవాలి. అలా చేయడంతో మొక్క బలంగా పెరుగుతుంద’’న్నారామె. విత్తనాలు ఎక్కడి నుంచో కాకుండా తన పొలంలోనే విత్తనాలు పండించి, సాటి రైతులకు తక్కువ ధరకు విక్రయించారు పుష్పలత. ఇక డ్రిప్‌ పద్ధతిలో నీరందించి టమాటా సాగు చేశారు. ఎకరం పొలంలో టమాటా, మరో ఎకరం భూమిలో బీర, సొరకాయలు పండించి యాచారం కూరగాయల మార్కెట్‌లో విక్రయించారు. ఎకరం టమాటతోట నుంచి మూడు లక్షల ఆదాయం పొందారామె. బీర, సొర పంట ద్వారా మరో లక్ష రూపాయలు ఆర్జించారు. వీటి సాగుకు సేంద్రియ ఎరువులు వాడారు. దీంతో కూరగాయలు ఎక్కువ కాలం నిల్వ ఉండడంతో పాటు పోషక విలువలు పుష్కలంగా ఉంటున్నాయి.

వేపకషాయంతో తెగుళ్లకు చెక్‌

‘‘పంటలకు ఎలాంటి తెగులు సోకినా కేవలం వేపకషాయం వాడాలి. ఎలాంటి తెగులు నివారణకైనా వేప ఆకులు పది కిలోలు, కానుగ ఆకులు పదికిలోలు, వెంపలి ఆకులు పది కిలోలు, అల్లనేరేడు ఆకులు పదికిలోలు, వాయిల్‌ ఆకులు పదికిలోలు, జిల్లేడు ఆకులు పది కిలోలు, 3 కిలోల నల్లబెల్లం, అరకిలో శనగపిండి, దేశవాళీ ఆవుమూత్రంలో కలిపి బాగా నానపెట్టుకోవాలి. వారం రోజుల పాటు ఈ మిరఽశమాన్ని నిత్యం ఉదయం, సాయంత్రం వేళ బాగా కలపాలి. ఆ రసాయనాన్ని తెగుళ్ల బారిన పడిన పంటలకు పిచికారి చేసుకుంటే పంటలకు ఎలాంటి చీడపీడలున్నా నాశనమవుతాయి. ఇలాంటి మందులు వాడడంతో పంట ఎక్కువ రోజులు నిల్వ ఉండడంతో పాటు పోషకవిలువలు పుష్కలంగా ఉండి మానవాళికి మేలు చేస్తాయ’’టున్నారు పుష్పలత. తన పొలంలో పెంచుతున్న మూడు దేశీ ఆవుల మూత్రం, పేడతోనే ఆమె సహజ ఎరువులు సిద్ధం చేసుకుంటున్నారు. దీనివల్ల రసాయనాలు, ఎరువుల ఖర్చు తగ్గి, రాబడి పెరుగుతుందంటున్నారామె.
– ఆంధ్రజ్యోతి ప్రతినిధి, యాచారం


కోళ్ల పెంపకం. భలే లాభం
గతేడాది 60 గొర్రె పిల్లలు అమ్మి 80 వేల రూపాయలు సంపాదించారామె. ప్రస్తుతం మరో 20 గొర్రెలను పెంచుతున్నారు. వాటిని తన జామ, మామిడితోటల్లోనే మేపుతున్నారు. దాంతో పంటలకు మంచి ఎరువు లభించి, బాగా దిగుబడి సాధిస్తున్నారు. ఆ తరువాత వీటి ఎరువును జాగ్రత్త చేసి వరి సాగుకు ముందు పొలంలో చల్లి బాగా కలియదున్నుకుంటున్నారు. దీని వల్ల దిగుబడులు పెంచుకోగలుగుతున్నారు. పొలంలోనే పదేసి వేల సామర్థ్యం ఉన్న నాలుగు బాయిలర్‌ కోళ్ల షెడ్లు నిర్మించారు. మొత్తం 40 వేల కోళ్లు పెంచుతూ అధిక ఆదాయం గడిస్తున్నారు. నాలుగు కుటుంబాలకు జీవనోపాథి కల్పిస్తున్నారామె.

ప్రభుత్వ పథకాలతో రైతులకు మేలు
ప్రభుత్వ పథకాలు రైతుకు శ్రీరామరక్షగా నిలుస్తాయి. రసాయన ఎరువులు వాడి, అధికదిగుబడులు సాధిద్దాం అనే ఆలోచనకు రైతులు స్వస్తి చెప్పాలి. సేంద్రీయ సాగు పట్ల అధికారులు రైతుల్లో అవగాహన పెంచాలి. ప్రకృతి సిద్ధమైన వ్యవసాయ పద్ధతులు పాటించి మన పూర్వీకులు ఎన్నో సత్ఫలితాలు సాధించారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఇచ్చే రాయితీలు సద్వినియోగం చేసుకుంటూ, నీటియాజమాన్య పద్ధతులు పాటించాలి. సేంద్రీయ సేద్యంతో రైతుల ఆదాయాలు పెరిగి, వ్యవసాయ రంగానికి పూర్వ వైభవం తప్పక వస్తుంది. 

Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *