రైతుల మరణాలు సిగ్గుచేటు!

  • క్రిమిసంహారకాలు చల్లుతూ మరణిస్తున్న రైతన్నలు
గిట్టుబాటు ధరలు రాక రైతులు ఆత్మహత్యలు చేసుకుంటున్నారు. క్రిమి సంహారకాలు రైతన్నలను, వ్యవసాయ కూలీలను బలితీసుకుంటున్నాయి. కారణం ఏమిటింటారు?
దేశానికి అన్నం పెట్టే రైతు ఆత్మహత్య చేసుకోవాల్సి రావడం ప్రభుత్వాల వైఫల్యానికి నిదర్శనం. అంతేకాదు తెలుగు రాష్ట్రాల్లో పదుల కొద్దీ రైతులు, మహారాష్ట్రలోని విదర్భ ప్రాంతంలో 40 మందికి పైగా రైతులు ఇటీవల పొలాలకు పురుగుల మందులు చల్లుతూ మరణించారు. రెండేళ్లుగా ఇలాంటి మరణాలు నమోదువుతున్నా ఈ ఏడాది ఎక్కువ మంది మరణిస్తున్నారు. 2002-2004 సంవత్సరాల మధ్య ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో పురుగు మందులు చల్లుతూ పెద్ద సంఖ్యలో రైతులు మరణించారు.
అప్పట్లో వరంగల్‌లో ఎంతోమంది రైతులు పురుగుల మందులకు బలయ్యారు. ఇప్పడు మళ్లీ ఆ పరిస్థితులు కనిపిస్తున్నాయి. మహారాష్ట్రలో కొన్ని పెస్టిసైడ్స్‌ కంపెనీలు నిషేధించిన మందులు వాడుతున్నట్లు చెబుతున్నారు. ప్రపంచం అంతా నిషేధించిన క్రిమిసంహారకాలను మన దేశంలో మాత్రం అడ్డూఅదుపూ లేకుండా రైతులకు విక్రయిస్తూ వారి ప్రాణాలతో చెలగాటం ఆడుతున్నారు. పెస్టిసైడ్స్‌ డబ్బాల మీద ప్రమాద సూచికలను తప్పనిసరిగా కలర్‌లో ముద్రించాలి. మన రాష్ట్రంలో కొన్ని కంపెనీలు ఈ నిబంధనలు పాటించడం లేదు. పైగా రైతులు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి కానీ సూచికల లేబుల్స్‌ వల్ల ప్రయోజనం ఏముంటుందని వాదించడం కంపెనీల బాధ్యతారాహిత్యానికి నిదర్శనం.
రైతు మరణాలు ఈ ఏడాది ఎందుకు ఎక్కువగా జరుగుతున్నాయి?
ఈ ఏడాది ఉష్ణోగ్రతల్లో తీవ్ర హెచ్చుతగ్గులు వుండటంతో ప్రత్తి రైతును తెగుళ్లు విపరీతంగా పీడిస్తున్నాయి. దాంతో అధిక మోతాదులో రైతులు పెస్టిసైడ్స్‌ వాడుతున్నారు. తగిన జాగ్రత్తలు తీసుకోకుండా క్రిమిసంహారకాలు స్ర్పే చేయడం రైతుల మరణానికి ఒక కారణం. ప్రత్తి రైతులు దీర్ఘకాలంగా అధిక మొత్తంలో క్రిమి సంహారకాలను వాడటం కూడా ఈ విపత్తుకు కారణం కావచ్చు. క్రిమి సంహారకాల ప్రభావం పంట మీద, నేల మీద ఏళ్ల తరబడి వుంటుంది. తరచూ క్రిమిసంహారకాలు చల్లడం వల్ల విషపదార్థాల ప్రభావం అధికమై రైతుల్ని బలితీసుకుంటున్నాయి.
రైతులు ముందు జాగ్రత్త చర్యలు తీసుకున్నా మరణాలు ఎందుకు జరుగుతున్నాయి?
పొలంలో క్రిమిసంహారకాలు చల్లే రైతులు హెల్మెట్‌ ధరించాలి. ప్లాస్టిక్‌ దుస్తులు ధరించాలి. ఈ ఎండలకు హెల్మెట్‌ వేసుకుని, ప్లాస్టిక్‌ దుస్తులు ధరించి పనిచేయడం చాలా కష్టమైన పని. వర్షాకాలంలో చివరకు అక్టోబర్‌లో కూడా ఈ ఏడాది ఎండలు తీవ్రంగా వున్నాయి. ఫలితంగా చెమట ఎక్కువగా వస్తున్నది. ఉదయం లేదా సాయంత్ర వేళల్లో కాకుండా ఎండ అధికంగా వుండే వేళల్లో మందులు చల్లడం కూడా విపత్తుకు కారణం.
పెస్టిసైడ్స్‌ చల్లే రైతులకు ఎలాంటి అనారోగ్య సమస్యలు వచ్చే అవకాశం వుంది?
క్రిమి సంహారకాలు చల్లడం వల్ల రైతులు మరణించడమనేది బయటకు కనిపించే దుష్పరిణామం. పెస్టిసైడ్స్‌ వల్ల కనిపించని ఎన్నో చెడుపరిణామాలు ఎదుర్కోవాల్సి వస్తుంది. పెస్టిసైడ్స్‌ చల్లే రైతుల్లో కిడ్నీ, నేత్రాలు, చర్మసంబంధ సమస్యలు, జీర్ణకోశ సమస్యలు తలెత్తే ప్రమాదం వుంది.
రైతులే కాదు ఎక్కువ కాలం పాటు రసాయనాలతో పండించిన ఆహార పదార్థాలు తినే ప్రజలు కూడా తీవ్ర అనారోగ్యం పాలవడం తథ్యం. నిషేధించిన క్రిమిసంహారకాలను విక్రయించకుండా వ్యవసాయ శాఖ సత్వర చర్యలు తీసుకోవాలి. వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయాలు చీడపీడల్ని తట్టుకునే వంగడాలు కనుగొనాలి. పెస్టిసైడ్స్‌ వినియోగంపై రైతుల్లో మరింత అవగాహన పెంచాలి. క్రిమి సంహారకాల వినియోగం ఓ విషవలయం. వాటి వల్ల చీడపీడలు తగ్గకపోగా పెరిగిపోతున్నాయి. రైతులు పెస్టిసైడ్స్‌ వాడకానికి స్వస్తి చెప్పాలి. సహజ సేద్యమే రైతులకు, ప్రజలకు శ్రేయస్కరం.
గిట్టుబాటు ధరలు రాక రైతులు ఆత్మహత్యలు చేసుకోవాల్సి రావడం, టెక్నాలజీ పెరిగిపోయిన ఈ కాలంలో కూడా పంటలకు వేసే పురుగుల మందుల కారణంగా రైతులు మరణించడం దారుణమన్నారు సుస్థిర వ్యవసాయ కేంద్రం సారథి డాక్టర్‌ జి.వి.రామాంజనేయులు. పురుగుల మందుల కంపెనీల అక్రమాలకు కళ్లెం వేయడం వ్యవసాయ శాఖ తక్షణ కర్తవ్యం అంటున్నారాయన.
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *