లోన్‌ తీసుకుంటే బీమా వున్నట్టే

రైతు పంట బీమాకి సంబంధించి రైతులకు అవగాహన లేక చాలా నష్టపోతున్నారు. బ్యాంకుల్లో రుణాలు తీసుకున్న వారందరికీ డిఫాల్ట్‌గా ఇన్సూరెన్స్‌ తీసుకోవాలనే కేంద్ర నిబంధనతో ఇప్పుడు ఏ బ్యాంకు నుంచైనా రైతులు రుణాలు తీసుకుంటే ఇన్సూరెన్స్‌ చెల్లించారన్నమాటే. దీనిని క్లెయిమ్‌ చేసుకోవాలన్నా తేలికే. టోల్‌ ఫ్రీ నంబర్‌ 1800-2000- 5544కి కాల్‌ చేసి వివరాలు నమోదు చేసుకోవాలి.
ఈ ఇన్సూరెన్స్‌ (ప్రస్తు తం చోళమండలం) కంపెనీ వారు రైతు పుట్టిన తేదీ, మొబైల్‌ నెంబర్‌, పేరు, గ్రామం, మండలం, జిల్లాతో పాటు ఏ బ్యాంకులో రుణం తీసుకున్నారు, ఏ కారణాలతో పంట నష్టం జరిగిందనే అంశాలు తెలుసుకొని మన క్లెయిమ్‌ను రిజిస్టర్‌ చేస్తారు. ఓ నంబర్‌ కూడా ఇస్తారు. పది రోజుల్లోగా సంబంధిత అధికారి మన పంటను పరిశీలించి నష్టాన్ని అంచనా వేసి రైతుకు డబ్బులు చెల్లించాలి. బ్యాంకులో రుణం తీసుకున్నప్పుడే ఇన్సూరెన్స్‌ కట్‌ అవుతుంది. ఆ స్లిప్‌ను తీసుకోవాలి. మనం రుణం తీసుకున్న భూమిలో ఏ పంట వేస్తున్నామో, దానినే ఇన్సూరెన్స్‌ ఫారంలో నమోదు చేయాలి. పంట దెబ్బతింటే ఫోటోలు తీసి మండల వ్యవసాయ అధికారికి కూడా పంపించవచ్చు.
నిర్లక్ష్యం జరుగుతోంది ఇలా …
రుణం తీసుకున్నప్పుడు ఇన్సూరెన్స్‌ చెల్లించిన విషయం రైతులకు అధికారులు చెప్పడం లేదు. దానికి సంబంధించిన స్లిప్పు ఇవ్వడం లేదు. రుణం తీసుకున్న భూమిలో ఏ పంట వేస్తారన్న విషయాన్ని అధికారులు అడగడం లేదు. ఒకవేళ ఇన్సూరెన్స్‌ ఫారంలో నమోదు చేసిన పంట కాకుండా వేరే పంట వేస్తే ఇన్సూరెన్స్‌కు ఆ రైతు అనర్హుడవుతున్నాడు. వ్యవసాయాధికారులు ఏయే గ్రామాల్లో పంట నష్టం జరిగిందో పరిశీలించి ఇన్సూరెన్స్‌ అధికారులకు సమాచారమివ్వాలి. ఆ అధికారులు ఆయా ప్రాంతాల్లో పర్యటించి పంట నష్టాన్ని అంచనా వేసేలా చూడాలి. కానీ అలా జరగడం లేదు. ఈ అంశాలను దృష్టిలో వుంచుకుని రైతులంతా తప్పనిసరిగా పంట బీమా చేయించాలి. బ్యాంకుల నుంచి రుణం తీసుకునేవారు కూడా పంట బీమా తీసుకునే అవకాశం వుందని గుర్తుంచుకోవాలి.
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *