లక్క.. లాభాలు ఎంచక్కా!

  • లక్షన్నర పెట్టుబడి.. 4 లక్షల రాబడి
  • ఉద్దానంలో ఊపిరి పోసుకున్న లక్కసాగు
శ్రీకాకుళం జిల్లా కవిటికి చెందిన రాజారావు ఉన్నతస్థాయి ప్రభు త్వ ఉద్యోగిగా పదవీ విరమణ చేశారు. సేద్యంపై ఆసక్తితో అందరిలాగానే వరి, కొబ్బరి సాగు చేపట్టారు. ప్రకృతి వైపరీత్యాల కారణం గా నష్టాలపాలై ప్రత్యామ్నాయంగా లక్క వైపు దృష్టి సా రించారు. కుమారుడు సాయిరాజ్‌తో కలిసి గత ఏడాది తొలి పంట తీశారు. మరో నెలలో రెండో పంటను విక్రయించనున్నారు. ఈ రైతులు జార్ఖండ్‌లోని రాంచీ నుంచి అధిక దిగుబడి ఇచ్చే శ్యామలత రకం విత్తనం తెచ్చారు. విత్తనాలను 45 రోజులు కవర్లలో వుంచితే మొక్కలు వచ్చాయి. 6 నెలలకు ఒక్కో మొక్క కు 6 కొమ్మలు వచ్చాయి. అప్పుడు చెట్టులో మూడు కొమ్మలకు గుడ్డు (బ్రూడింగ్‌) క ట్టారు.
ఈ బ్రూడింగ్‌ను రాంచీలో కొన్నా రు. అలా ఒక్కో చెట్టుకు 50 గ్రాముల చొప్పున గుడ్డు కట్టుకున్నారు. మొత్తం ఎకరాకు అయిదు వేల చెట్లు నాటి అన్నింటికీ ఇదే పద్ధతి అమలు చేశారు. ఈ గుడ్డును జనవరి-ఫిబ్రవరి, జూన్‌ -జూలై నెలల్లోనే కట్టాలి. ఇలా గుడ్డు కట్టిన పదిరోజుల తర్వాత అందులోంచి పురుగులు బయటకు వస్తాయి. అప్పుడు ఆ గుడ్డును విప్పాలి. అలా బయటకు వచ్చిన ఆడ, మగ పురుగులు మొక్క అంతటా విస్తరిస్తాయి. అప్పుడు లక్క తయారౌతుంది.
జూలైలో గుడ్డు కడితే డిసెంబరు లో లక్క పంట కోతకు వస్తుంది. సాగు మొదలుపెట్టిన తొలి ఏడాది వీరికి 3 లక్షలు ఖర్చయింది. ఖర్చులు పోను లక్షకు పైగా లాభం పొందారు. రెండో ఏడాది దిగుబడి రెట్టింపు అయింది. ఖర్చులన్నీ పోగా రూ.4 లక్షలు మిగిలింది. ఒకసారి మొక్క నాటితే పన్నెండేళ్ల వరకు పంట పండుతుంది. లక్క పంటను కోసిన తర్వాత దాన్ని సేకరించిన ఈ రైతులు జార్ఖండ్‌, పశ్చిమబెంగాల్‌లోని బలరాంపురంలో విక్రయించారు. శుద్ధి చేయని కిలో లక్క ధర రూ. 200 వుంది.
బాడీ స్ర్పే.. నెయిల్‌ పాలిష్‌లో
మనం వాడే మాత్రలు ఎక్స్‌పయిరీ డేట్‌లోగా పాడవకుండా, ఫంగస్‌ ఏర్పడకుండా కాపాడడంలో లక్క పూత కీలకం. నాణ్యమైన లక్కను మాత్రలపై పూతగా వేస్తారు. కొన్ని దేశాల్లో ఆహారపదార్థాలను ఎక్కువ కాలం నిల్వ ఉంచి తింటారు. అవి పాడవకుండా లక్క రంగు కలిపి పూత వేస్తారు. గోళ్ల రంగు, బూటుపాలిష్‌లోను వాడతారు. సిల్క్‌ వస్త్రాల తయారీలోను లక్క వినియోగిస్తారు. రెడీమేడ్‌ బంగారు ఆభరణాలు, బాడీ స్ర్పేల్లో లక్కను వినియోగిస్తున్నారు. మనం బాడీ స్ర్పేను కొట్టుకుంటే ఆ రసాయనాలు ఒంటిపై పడి చర్మానికి హాని కలగకుండా చేయడానికి అందులో లక్క కలుపుతారు.
40 ఎకరాల్లో సాగు
40 ఎకరాల్లో లక్క పంట సాగుచేస్తున్నాం. మొదట్లో చాలా కష్టంగా వున్నా క్రమంగా అవగాహన పెంచుకున్నాం. ఖర్చులన్నీ పోగా మొదటి పంటలో రూ.లక్ష, రెండో పంటలో రూ.4 లక్షల వరకు మిగులు కనిపిస్తోంది. మా సమీప పొలాల రైతుల్లో చైతన్యం తెచ్చి వారితో సాగు చేయించి 250 ఎకరాల వరకు సాగు జరిగేలా ప్రణాళికలు వేస్తున్నాం.
– పిరియా రాజారావు, లక్క రైతు
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *