వరి సాగులో లాభాలు ఎలా?

వరి సాగు ఖర్చులు నానాటికీ పెరిగిపోతున్నాయి. విత్తనాలు, ఎరువులు, పురుగు మందులు, కూలీల ఖర్చులు ఏటా పెరుగుతున్నాయి. దానికి తగ్గట్టుగా ప్రభుత్వం ధాన్యానికి గిట్టుబాటు ధర ఇవ్వడం లేదు. రైతులను సంక్షోభంలో పడేస్తున్న ఈ సమస్యను అధిగమించడమెలా?
– పోలిశెట్టి వీరన్న, రైతు
చీడపీడలు తట్టుకుని, అధిక దిగుబడులు ఇచ్చే వంగడాలు రైతులకు అందుబాటులో వున్నాయి. సార్వాలో ఎకరాకు 45 బస్తాల వరకు దిగుబడి వచ్చింది. దాళ్వాలో 50 బస్తాల వరకు దిగుబడి సాధించారు. ఇందుకు ఎంటీయూ 1156, ఎమ్‌టీయూ 1120 వంటి నాణ్యమైన అధిక దిగుబడులను ఇచ్చే విత్తన రకాలను వ్యవసాయ శాఖ రైతులకు అందుబాటులోకి తెచ్చింది. సాగు ఖర్చులు పెరుగుతున్న నేపథ్యంలో శాస్త్రవేత్తలు సూచించిన రీతిలో అవసరమైన మేరకే ఎరువులు, పురుగు మందులు వాడటం వల్ల రైతులు ఖర్చులు అదుపులో వుంచుకుంటే లాభాలు పెరుగుతాయి.
– సి. భవాని, అసిస్టెంట్‌ డైరెక్టర్‌, విత్తన పరిశోధన కేంద్రం
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *