కడక్‌నాథ్‌ కోడికి భలే గిరాకీ!

కడక్‌నాథ్‌ కోడికి మరో పేరు ‘కాలిమసి’. అంటే దీని మాంసం నలుపు రంగులో ఉంటుంది. మాంసం రుచిగా, నలుపు రంగులో ఉండి ఔషధ గుణాలను కలిగి ఉంటుంది. ‘మెలనిన్‌’ అనే పిగ్మెంట్‌ వల్ల దీని మాంసం నలుపు రంగులో ఉంటుంది. ఈ కోడి మూడు రంగుల్లో లభిస్తుంది. అవి జెట్‌ బ్లాక్‌, పెన్సిల్‌, గోల్డెన్‌. కడక్‌నాథ్‌ కోడి మాంసంలో 25 శాతం మాంసకృత్తులు ఉంటాయి.
బాయిలర్‌ కోడి మాంసంతో పోలిస్తే కడక్‌నాథ్‌ కోడిలో కొలెస్టరాల్‌ తక్కువగా ఉంటుంది. దీని మాంసంలో 18 రకాల అమైనో ఆసిడ్స్‌, విటమిన్లు (బి1, బి2, బి3, బి12), కాల్షియం, ఫాస్ఫరస్‌, ఐరన్‌ నికోటినిక్‌ ఆసిడ్స్‌ ఉంటాయి. సెంట్రల్‌ ఫుడ్‌ అండ్‌ రీసెర్చ్‌ ఇనిస్టిట్యూట్‌, మైసూర్‌ వారు దీని ఔషధ గుణాలపై పరిశోధనలు చేసి కడక్‌నాథ్‌ కోడి మాంసం హృద్రోగులకు మేలు చేయడమే కాకుండా గుండెకు రక్త సరఫరా పెంచుతుంది.
ఔషధ గుణాల కడక్‌నాథ్‌
కడక్‌నాథ్‌ కోడి మాంసం హోమియోపతిలో, నరాల సంబంధిత వ్యాధులను నయం చేయడానికి వాడతారు. గిరిజనులు కడక్‌నాథ్‌ కోడి రక్తాన్ని దీర్ఘకాలిక వ్యాధుల నివారణలో ఉపయోగిస్తారు. కడక్‌నాథ్‌ కోడి మాంసం తింటే సెక్స్‌ సామర్థ్యం పెరుగుతుందనే నమ్మకం కూడా ఉంది. ఇందులో నిజం కూడా ఉంది. సాధారణంగా వాడే వయాగ్రాలోని సిల్డెనాఫిల్‌ సిట్రిక్‌ రక్త సరఫరా పెంచడం ద్వారా సెక్స్‌ సామర్థ్యం పెంచుతుంది. కడక్‌నాథ్‌ మాంసంలోని ‘మెలనిన్‌’ పిగ్మెంట్‌ కూడా సరిగ్గా అదే పనిని చేస్తుంది.
కడక్‌నాథ్‌ కోడి మాంసం హార్మోన్లు, పిగ్మెంట్స్‌, అమైనో ఆసిడ్స్‌ మానవ శరీరంలోని రక్త కణాలను, హిమోగ్లోబిన్‌ శాతాన్ని పెంచుతాయి. నలుపు రంగు మాంసం క్షయ వ్యాధి, గుండె సంబంధ వ్యాధులు, నరాల సంబంధ వ్యాధులను తగ్గిస్తుంది. స్త్రీలలో గర్భకోశ సంబంధిత వ్యాధులను నయం చేయడంలో కడక్‌నాథ్‌ కోడి మాంసం బాగా పనిచేస్తుందని పరిశోధనల్లో తేలింది. కడక్‌నాథ్‌ కోడి గుడ్డులో తక్కువ కొలెస్టరాల్‌, ఎక్కువ మాంసకృత్తులు ఉండడం వల్ల వీటిని వృద్ధులు, అధిక రక్తపోటుతో బాధపడే వారు కూడా నిరభ్యంతరంగా తీసుకోవచ్చు.
రైతులకు మరింత అదాయం
నాటుకోడి మాదిరిగానే రుచిగా వుండే కడక్‌నాథ్‌ కోళ్లపై మరిన్ని పరిశోధనలు జరగాల్సి వుంది. వీటి పిల్లలను ప్రభుత్వ ఏజెన్సీల ఆధ్వర్యంలో పంపిణీ చేస్తే రైతులకు ఆదాయం పెరుగుతుంది. ప్రస్తుతం ప్రైవేట్‌ సంస్థలు కొన్ని కడక్‌నాథ్‌ కోడి పిల్లలను విక్రయిస్తున్నాయి. ఒక్కో కోడి పిల్ల 65 నుంచి 70 రూపాయల ధర పలుకుత్నుది. ఆరు మాసాల్లో ఇది పెరుగుతుంది. 99599 52345, శంకర్‌పల్లి, హైదరాబాద్‌, 9666880059, బత్తెనపల్లి, సిరిసిల్లతో పాలు పలు ఇతర ప్రాంతాల్లో కూడా ఈ కోడి పిల్లలను విక్రయిస్తున్నారు.
– డాక్టర్‌ గుర్రం శ్రీనివాస్‌, పశువైద్య కళాశాల, కోరుట్ల
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *