పెరటి తోటలతో ఆరోగ్యం.. ఆహ్లాదం

  • ఎన్‌జి రంగా వీసీ దామోదర్‌నాయుడు చొరవ

పెరట్లో లేదా టెర్రస్‌ మీద

సహజసిద్ధంగా పండించిన కూరగాయలు ఎంతో తాజాగా, రుచిగా వుంటాయి. వాటిని ఇరుగు పొరుగులకు ఇవ్వడం, వాళ్లు పండించిన కూరలను తీసుకోవడంలో మానవ సంబంధాల మధురిమ కూడా వుంటుంది. కొన్నేళ్లుగా కనుమరుగైన ఆ సంప్రదాయం తిరిగి చిగుళ్లు తొడుగుతున్నది..
వల్లభనేని దామోదర్‌నాయుడు ప్రస్తుతం గుంటూరులోని ఆచార్య ఎన్‌జి రంగా వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయం వైస్‌ చాన్సలర్‌గా వున్నారు. ఆరు నెలల క్రితం వరకు ఆయన నెల్లూరు పుట్టవీధిలోని తన నివాసంలోనే ఉన్నారు. వ్యవసాయం గురించి పాఠాలు చెప్పడమే కాదు సేద్యం అంటే అమితమైన ఆసక్తి కలిగిన ఆయన తన టెర్రస్ పై టమోటా, వంగ, మిరప, క్యాబేజీ, బీన్స్‌, పొట్ల, సొర, చుక్కకూర, పాలకూర, పుదీనా, మునగ రకాలతో పాటు మరిన్ని కూరగాయల సాగు చేపట్టారు.
ఎరువులను వాడకుండా గోమూత్రం, ఆవుపేడను ఉపయోగిస్తున్నారు. చీడపీడలకు వేపనూనె, వర్మికంపోస్టు ఎరువులను వాడటం విశేషం. ఉద్యోగ రీత్యా ప్రస్తుతం కుటుంబ సభ్యులతో గుంటూరులో ఉంటున్న దామోదర్‌నాయుడు నెల్లూరులోని తన అక్క లీలావతమ్మ, చెల్లెలు విజయలక్ష్మిలకు వీటి సాగు బాధ్యతలు అప్పగించారు. దామోదర్‌కు వ్యవసాయం అంటే అమితమైన ఆసక్తి. అందుకే ఎంత చదివినా, ఉన్నత పదవుల్లో వున్నా సాగు మాత్రం మానలేదన్నారు లీలావతమ్మ, విజయలక్ష్మి. సంక్రాంతికి వచ్చినప్పుడు కూడా మొక్కలను మురిపెంగా చూసుకుని వెళ్లాడు. తాను ప్రకృతి సేద్యం చేయడంతో పాటు స్నేహితుల్ని కూడా ఆ దిశగా ప్రోత్సాహిస్తున్నాడన్నారు.
పట్టణాల్లో పెరటి సాగు పెరగాలి
పట్టణ ప్రాంతాల్లో పెరటి సాగు గణనీయంగా పెరగాలి. అది కూడా సేంద్రియ పద్ధతుల్లో జరగాలి. పొలాల్లో రసాయనాలు ఉపయోగించి కూరగాయలు పండించడం వల్ల ప్రజలు కేన్సర్‌ వంటి ప్రమాదకర వ్యాధుల బారిని పడుతున్నారు. నగరాలు, పట్టణాల్లో మనకు అవసరమైన కూరలు, పండ్లను మనమే పండించుకుంటే మనతో పాటు నేలతల్లి కూడా ఆరోగ్యంగా వుంటుంది.
– వల్లభనేని దామోదర్‌నాయుడు
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *