మన ఇల్ల్లు.. మన కూరగాయలు

పట్టణ ప్రజలు వారి ఇళ్లలో సేంద్రియ పద్ధతుల్లో కూరగాయలు, ఆకుకూరలు పండించుకునేందుకు వీలుగా తెలంగాణ ప్రభుత్వం సబ్సిడీపై విత్తనాలు, సహజ ఎరువులు, వ్యవసాయ పనిముట్లు అందిస్తున్నది. ఆసక్తి వున్న వారికి కూరగాయలు పండించడంలో శిక్షణ కూడా ఇస్తున్నది.
మార్కెట్‌లో కొంటున్న ఆకు కూరలు, కూరగాయలు రుచీ పచీ వుండవు. మందులు కొట్టి పండించే ఈ తిండి తింటే ఆరోగ్యం ఏమవుతుందో అని అందోళన చెందని పట్టణవాసులు వుండరు. సిటీలో మన ఇంటి డాబా మీద, పెరట్లో, ఇంటి ముందు కుండీల్లో మనం తినే కూరగాయలను మనమే పండించుకుంటే రుచికరమైన కూరగాయలతో పాటు కొండంత సంతృప్తి కూడా మన సొంతం అవుతుంది. ఆ ఆలోచన నుంచి పుట్టిందే మన ఇల్లు – మన కూరగాయల పథకం. జంట నగరాల్లో నివసిస్తున్న ఇలాంటి పర్యావరణ ప్రియుల కోసం తెలంగాణ ప్రభుత్వం మన ఇల్లు – మన కూరగాయలు పథకాన్ని అమలు చేస్తున్నది.
రాష్ట్రీయ కృషి వికాస్‌ యోజన కింద మన ఇల్లు- మన కూరగాయలు పథకంలో భాగంగా అర్బన్‌ ఫార్మింగ్‌ యూనిట్లను ప్రభుత్వం జంటనగరాల ప్రజలకు సబ్సిడీపైన సరఫరా చేస్తున్నది. పట్టణంలో నివసిస్తూ 50 నుంచి వంద చదరపు అడుగుల వరకు ఇంటి పైకప్పు/పెరటి స్థలం/బాల్కనీ ఉండి.. నీటి సదుపాయం ఉన్నవారు ఈ పథకానికి అర్హులు. దరఖాస్తుదారుడు తన అడ్రస్‌ ప్రూఫ్‌తో పాటుగా పాస్‌ పోర్టు సైజు ఫొటోనూ జత చేర్చి ఉద్యానవన శాఖ కార్యాలయంలో దరఖాస్తు చేసుకోవాలి. ఈ పథకం 200 చదరపు అడుగులకు మించి మంజూరు చేయరు.
కిట్‌ – ఏ లో ఉండే వస్తువులు : నాలుగు సిల్పాలిన్‌ కవర్లు(40 ఇంచుల డయా, 12 ఇంచుల లోతు, 250జీఎస్ ఎం), 52 ఘనపు అడుగుల ఎర్రమట్టి, పశువుల ఎరువు, 2:1 నిష్పత్తిలో 20 పాలీ బ్యాగులు), 12 రకాల కూరగాయల విత్తనాలు, 25 కిలోల వేపపిండి, 500 మిల్లీలీటర్ల వేపనూనె, కుర్ఫీ, సికేచర్‌, చిన్న స్ర్పేయర్‌, షవర్‌ వంటి పనిముట్లు ఇస్తారు. కిట్‌ – బిలో ఇచ్చే వస్తువులు : 12 అంగుళాల డయా, 12 అంగుళాల లోతు వున్న 22 బ్యాగులు, 26 ఘనపుటడుగుల మట్టి, పశువుల ఎరువు, 2:1 నిష్పత్తిలో పాలీ బ్యాగుల మట్టి మిశ్రమం, 25 కిలోల వేప పిండి, 500 మిల్లీలీటర్ల వేపనూనె, కుర్ఫీ, సికేచర్‌, చిన్న స్ర్పేయర్‌, షవర్‌ వంటి పనిముట్లు ఉంచిన చేతి సంచిని ఇస్తారు.
ఈ పథకంలో భాగంగా కూరగాయలను గచ్చు/బాల్కనీ/పైకప్పులపై పెంచుకోవచ్చు. 3 నుంచి4 అడుగుల వెడల్పు, 9-20 అంగుళాల లోతు ఉండే బెడ్లను తయారుచేసి పెంచవచ్చు. సూర్యరశ్మి, సాగునీటి లభ్యత చూసుకోవాలి. కాగా.. ఎర్రమట్టి, సేంద్రియ ఎరువులను 2:1 నిష్పత్తిలో ఉపయోగించాలి. సేంద్రియ ఎరువులుగా పూర్తిగా కుళ్లిన పశువుల ఎరువు/వర్మీ కంపోస్టు/కోకాపీట్‌లను లేదా వీటి మిశ్రమాన్ని ఉపయోగించాలి.
మన ఇల్లు మన కూరగాయలు కార్యక్రమంలో ఆకు కూరలు (పాలకూర, మెంతికూర, కొత్తిమీర, చుక్కకూర, గోంగూర, బచ్చలి, తోటకూర, పుదీన తదితరాలు), దుంప కూరలు(ముల్లంగి, క్యారట్‌, ఆలుగడ్డ, ఉల్లిపరక, బీట్‌ రూట్‌), పూల కూరలు(కాలి ఫ్లవర్‌, అరటి, క్యాబేజీ), గింజ కూరలు(బీన్స్‌, బఠానీలు, తీయని మొక్కజొన్న), కూరగాయలు(బెండ, వంకాయ, టమాటా, గోరుచిక్కుడు, తీగజాతి పందిరి రకాలైన సొరకాయ, కాకర, బీర, పొట్లకాయ), పండ్లు(ఆపిల్‌, రేగు, సీతాఫలం, బొప్పాయి)… పండడానికి అనువైన కూరగాయలు, పండ్ల రకాలు. పెరుగుతున్న జనాభా, కూరగాయల ఖర్చు, పోషకాహార లోపం, పట్టణాల్లో స్థలాభావాన్ని దృష్టిలో పెట్టుకుని ఉద్యానవనశాఖ జంటనగరాల్లో ఈ పథకాన్ని అమలు చేస్తోంది. తెలంగాణ రాష్ట్రం ఏర్పడిన దగ్గరినుంచీ ఈ పథకం కింద ఉద్యానవన శాఖ ఇప్పటివరకు 1886 యూనిట్లను లబ్ధిదారులకు అందజేసింది.
పర్యావరణ ప్రేమికులకు ఉచిత శిక్షణ
ఈ పథకంలో భాగంగా కూరగాయలు పెంచేందుకు కావాల్సిన సిల్పాలిన్‌ కవర్లు, మట్టి మిశ్రమం, విత్తన సంచి, వేపపిండి, వేపనూనె, పనిముట్లను సగం సబ్సిడీపైన ఉద్యానవనశాఖ పౌరులకు అందిస్తుంది. ప్రతి ఇంటికీ 2 యూనిట్లను ఇవ్వడంతో పాటుగా సాగుపై ఉచిత శిక్షణా ఇస్తుంది. కిట్‌- ఏ యూనిట్‌ ధర రూ. 6 వేలు కాగా.. సబ్సిడీ పోను రూ. 3 వేలకు అందించనుంది. మట్టి మిశ్రమం లేకుండా అయితే సబ్సిడీ పోను రూ. 2 వేలకు కిట్‌ను అందిస్తుంది. కిట్‌ – బిని మట్టి మిశ్రమంతో అయితే రూ. 1900, మట్టి మిశ్రమం లేకుండా అయితే రూ. 1400కు పంపిణీ చేయనుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *