మామిడికి తేనెమంచు పురుగు

ప్రొఫెసర్‌ జయశంకర్‌ తెలంగాణ రాష్ట్ర వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయానికి చెందిన శాస్త్రవేత్తలు రైతులకు వివిధ పంటల సంరక్షణకై ఈ క్రింది సూచనలు చేస్తున్నారు.
ప్రస్తుత వాతావరణ పరిస్థితుల్లో మామిడి పంటకు తేనె మంచు పురుగులు, పక్షికన్ను తెగులు, బూడిద తెగులు ఆశించడానికి అవకాశం ఉంది. తేనె మంచు పురుగు, పక్షికన్ను తెగులు నివారణకు 1.6 మిల్లీలీటర్ల మోనోక్రోటోఫాస్‌ + 1 గ్రాము కార్బండజిమ్‌ మందును లీటరు నీటికి కలిపి పిచికారీ చేయాలి. బూడిద తెగులు కనుక సోకినట్లయితే 3 గ్రా. నీటిలో కరిగే గంధకం లేదా ఒక మి.లీ. కారాతేన్‌ మందును లీటరు నీటికి కలిపి పిచికారీ చేయాలి.
మొక్కజొన్న
పైరు మొలిచిన 10-15 రోజుల మధ్య మొవ్వు పురుగు ఆశించే అవకాశాలున్నాయి. నివారణకు క్లోరిఫైరిఫాస్‌ 2.0 మి.లీ. లేదా ఎసిఫేట్‌ 1.5 గ్రా. లీటరు నీటికి కలిపి పిచికారీ చేయాలి. పైరు 25-30 రోజుల దశలో కార్బోప్యూరాన్‌ 3జి గుళికలను ఎకరాకు 3-4 కిలోల చొప్పున మొవ్వులో వేయాలి. మొక్కజొన్నలో బెట్ట వాతావరణ పరిస్థితులలో పేనుబంక ఆశించే అవకాశముంది. నివారణకు 2 మి.లీ. డైమిథోయేట్‌ లేదా మిథైల్‌ డెమిటాన్‌ లేదా 1.5 గ్రా. ఎసిఫేట్‌ మందును లీటరు నీటిలో కలిపి పిచికారీ చేయాలి.
కూరగాయలు
కూరగాయ పంటలలో రసం పీల్చే పురుగులు గమనించినట్లయితే నివారణకు 2 మి.లీ డైమిథోయేట్‌ లేదా 1.5 గ్రా. ఎసిఫేట్‌ లీటరు నీటికి కలిపి పిచికారీ చేయాలి. క్యాబేజీ, కాలీఫ్లవర్‌ పంటలలో డైమండ్‌ రెక్కల పురుగు నివారణకు 1.5 గ్రా. ఎసిఫేట్‌ లేదా 0.3 మి.లీ. స్పినోసాడ్‌ మందును లీటరు నీటిలో కలిపి పంట కోతకు 15 రోజుల ముందుగా పిచికారీ చేయాలి.
వరిలో కాండం తొలుచు పురుగు ఆశించకుండా ముందు జాగ్రత్తగా నాటిన 15-20 రోజుల లోపు కార్బోఫ్యూరాన్‌ 3జి గుళికలు ఎకరానికి 10 కిలోలు వేసుకోవాలి.
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *