అందం.. ఆరోగ్యం 

పెరట్లో, ఇంటి ముందు ఖాళీస్థలంలో, చివరకు ఇంట్లో కూడా ఔషధ మొక్కలు పెంచుకోవచ్చు. గాలిని శుభ్రం చేయడంతో పాటు సువాసనలు వెదజల్లే ఈ మొక్కలు కుటుంబ సభ్యుల ఆరోగ్యాన్ని ఎంతగానో పెంపొందిస్తాయి.
ఇంటి అందాన్ని పెంచే మొక్కలతో పాటు కుటుంబ సభ్యులకు ఆరోగ్యాన్ని పంచే మొక్కలను ఇంట్లోనే పెంచుకోవచ్చు. ఇంటి లోపల కుండీల్లో లేదా కాస్త గాలి, వెలుతురు వున్న వరండా, బాల్కనీ, ప్రహరీగోడల మీద కూడా ఈ మొక్కలను పెంచుకోవచ్చు. ఔషధ గుణాలు పుష్కలంగా వుండే ఈ మొక్కలు కాలుష్యాన్ని తగ్గించడంతో పాటు మధురమైన సువాసనల్ని పంచుతాయి. పెద్దగా శ్రమ లేకుండా, తక్కువ ఖర్చుతో, తక్కువ స్థలంలో ఈ మొక్కల్ని పెంచుకునే అవకాశం వుంది.
తులసి : వేల సంవత్సరాలుగా ప్రతి ఇంట్లో తులసిని పెంచడం సంప్ర
దాయంగా వస్తున్నది. తులసి ఔషధ గుణాలకు నిలయం. తులసి ఆకులను వేడి నీటిలో తేనెతో కలిపి తీసుకోవడం వల్ల జలుబు, దగ్గు నుంచి ఉపశమనం లభిస్తుంది. శరీరంలోని మాలిన్యాలను తులసి శుద్ధి చేస్తుంది. ఇంట్లో కాస్త ఎండపొడ వుండే చోట చిన్న కుండీలో కూడా తులసిని పెంచుకోవచ్చు.
 
లెమన్‌ గ్రాస్‌ : నిమ్మగడ్డికి ఈ కాలంలో మంచి డిమాండ్‌ వుంది. ఎన్నో ఔషధ గుణాలున్న ఈ నిమ్మగడ్డిని కాస్త పెద్ద కుండీలో పెంచుకోవచ్చు. నిమ్మగడ్డి టీ ఆరోగ్యాన్ని పెంపొందిస్తుంది. ఈ ఆకుల్ని ఎండబెట్టి పౌడర్‌గా చేసుకుని తాగితే శరీరానికి ఉత్సాహం లభిస్తుంది. సువాసనలు వెదజల్లే నిమ్మగడ్డి ఇంట్లో క్రిమికీటకాలు రాకుండా కూడా చూస్తుంది.
వాము మొక్క : వాము మొక్కను కాస్త పెద్ద కుండీలో పెంచుకోవచ్చు. ముదురుపచ్చని ఆకులతో ఇంటి అందాన్ని పెంచే వాము మొక్క ఔషధాలకు నిలయం. వాము ఆకులు వంటల్లో వాడుకోవచ్చు. వాము ఆకులు అజీర్తిని తగ్గించి ఆకలిని పెంచుతాయి.
పుదీన : పుదీన మొక్కలను కాస్త పెద్ద కుండీలో పెంచుకోవచ్చు. మంచి వాసన రావడంతో పాటు పుదీనలో ఎన్నో ఔషధ గుణాలున్నాయి. రుచిని, ఆకలిని పెంచే గుణం వున్న పుదీన ప్రతి ఇంట్లో వుండాల్సిన మొక్కల్లో ఒకటి.
సబ్జా మొక్క : పెరట్లో, వరండాలో, బాల్కనీల్లో కుండీల్లో సబ్జా మొక్కలను పెంచుకోవచ్చు. సబ్జా గింజలు వేసవిలో చలవ చేస్తాయి. శరీరాన్ని కాంతివంతంగా చేస్తాయి. బరువు తగ్గేందుకు కూడా సబ్జా గింజలు ఉపయోగపడతాయి.
సుగంధ మొక్క : దోమలను పారద్రోలడంతో పాటు కంటికి ఇంపుగా వుండే సుగంధ మొక్కను చిన్నసైజు కుండీలో కూడా పెంచుకోవచ్చు.
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *