అకాల వర్షంతో వరికి మెడవిరుపు

తెలంగాణలోని వివిధ జిల్లాల్లో ఇటీవల కురిసిన అకాల వర్షాలకు, ఈదురు గాలులతో కూడిన వడగండ్ల వానకు ఇప్పటికే కోతకు వచ్చిన లేదా గింజ గట్టిపడే దశలో ఉన్న వరిపైరుకు తీవ్ర నష్టం వాటిల్లింది. ఈ తరుణంలో వరి రైతులు ఎలాంటి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలో సూచిస్తున్నారు హైదరాబాద్‌ రాజేంద్రనగర్‌లోని వరి పరిశోధనా కేంద్ర ప్రధాన శాస్త్రవేత్త ఆర్‌. జగదీశ్వర్‌.
ఇటీవల కురిసిన అకాల వర్షాలకు వరిపంట పడిపోయి, గింజ రాలిపోయింది. ఆలస్యంగా నాటిన రబీ వరిపైరు పూత దశలో ఉంది. ఈదురు గాలులతో కూడిన వర్షానికి పుప్పొడి రాలి ఫలదీకరణం చెందలేదు. మరికొన్నిచోట్ల మెడవిరుపు తెగులు, సుడిదోమ, వరి ఈగ వలన పైరుకు కొంత మేర నష్టం వాటిల్లింది. వరిలో ఈ సమస్యలను అధిగమించేందుకు తక్షణం ఈ చర్యలు తీసుకోవాలి.
  •  కోతకు సిద్ధంగా ఉండి పడిపోయిన వరి పొలంలో నిలిచిన నీటిని సాధ్యమైనంత త్వరగా బయటకు తీసెయ్యాలి.
  •  గింజ మొలకెత్తకుండా, రంగు మారకుండా ఉండేందుకు అయిదు శాతం ఉప్పు ద్రావణం (50 గ్రాముల ఉప్పును ఒక లీటరు నీటిలో కలిపి) వరి పనలపైన పిచికారీ చేయాలి.
  •  పూత దశ నుండి గింజ గట్టిపడే దశలో ఉండి నేలకొరిగిన పంటను వీలైనంత వరకు నిలబెట్టి జడల మాదిరిగా కట్టాలి.\
  •  ఈ పరిస్థితుల్లో వరి పైరులో వివిధ రకాలైన శిలీంద్రపు బూజు తెగుళ్ళు పెరిగి గింజలు నాణ్యతను కోల్పోతాయి. వీటిని నివారించడానికి ప్రొపికొనజోల్‌ 1.0 మిల్లీలీటరును లీటరు నీటకి కలిపి ఒకసారి పిచికారీ చేయాలి.
  •  ప్రతికూల వాతావరణం దృష్ట్యా ఆలస్యంగా నాటిన వరి పైరుకు మెడవిరుపు తెగులు ఉధృతి ఇంకా పెరుగుతుంది. దీనిని ముందస్తుగా నివారించడానికి కానుగామైసిన్‌ 2.5 మి.లీ. లేదా ఐసోప్రొథయెలేన్‌ 1.5 మి.లీ. లేదా ట్రైసైక్లజోల్‌ 0.6 గ్రా. లీటరు నీటికి కలిపి పిచికారీ చేయాలి.- ఈ అకాల వర్షాలకు రెల్ల రాల్చు పురుగు కూడా ఆశించే అవకాశం ఉంటుంది. కనుక దీని నివారణకు క్లోరిఫైరిఫాస్‌ 2.5 మి.లీ., డైక్లోరోవాస్‌ ఒక మి.లీ.ను లీటరు నీటికి కలిపి సాయంత్రం వేళలో పిచికారీ చేయాలి.

Credits : Andhrajyothi

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *