ఇండోర్‌ మొక్కలతో కనువిందు

వరండాలో, పెరట్లో, పోర్టికోలో, టెర్రస్‌ మీద కూడా మొక్కలు పెంచేందుకు ఆసక్తి చూపేవారి సంఖ్య నానాటికీ పెరుగుతున్నది. ఠీవీగా నిలబడే అరుదైన మొక్కలు కార్యాలయాల హుందాతనాన్ని మరింతగా పెంచుతున్నాయి. అపార్టుమెంట్లు, పట్టణ ప్రాంతాల్లో నివసించే వారికి మొక్కలు పెంచుకోవాలనే ఆలోచన వున్నా ఆచరణలో కష్టంగా మారుతున్నది. వారి కోరికను ఇండోర్‌ ప్లాంట్స్‌ తీరుస్తున్నాయి. బెడ్‌రూమ్‌ల్లో, టీవీ వద్ద, డైనింగ్‌ టేబుల్‌ మీద, స్టడీటేబుల్‌ మీద, టీపాయ్‌ మీద, కార్యాలయాలలోనూ సూర్యరశ్మి అందని ప్రదేశాల్లో కూడా పెంచుకునే వీలుంది. హేంగింగ్‌పాట్స్‌లో కూడా ఈ అందమైన మొక్కల్ని పెంచుకునే వీలుంది. ఏడాదికి 4 నుండి 5 అంగుళాలు మాత్రమే పెరుగుతూ ఉండే ఈ ఇండోర్‌ప్లాంట్స్‌ను సన్‌లైట్‌లో పెట్టాల్సిన అవసరం కూడా లేదు.
ఇంటి అందాల్ని రెట్టింపు చేసే కొన్ని ఇండోర్‌ ప్లాంట్స్‌ ఇవి…
అగ్లోనిమా లిప్‌స్టిక్‌ రెడ్‌: ‘‘అగ్లోనిమా లిప్‌స్టిక్‌ రెడ్‌’’ అనే పేరుతో పిలిచే ఈ మొక్క థాయిలాండ్‌ దేశానికి చెందినది. ఈ మొక్క ఎరుపు రంగులో చూడటానికి ఎంతో అందంగా ఉంటుంది. వీటిలో సుమారు 5 నుండి 6 రకాల వరకు ఉన్నాయి. రెండు రోజులకొకసారి మాత్రమే నీరు పోస్తూ జాగ్రత్తగా ఈ మొక్కలు పెంచుకోవాలి. అపుడపుడు బ్లైటాక్స్‌ మందు పిచికారీ చేయాలి.
 
మెరంటా రెడ్‌ : ఈ మొక్క మెరంటా జీబ్రా కుటుంబానికి చెందినది. ఇతర దేశాల నుండి బెంగుళూరు వచ్చిన ఈ మొక్క ప్రస్తుతం కడియం నర్సరీల్లో హాట్‌కేకులా మారింది. ఈ మొక్క ఆకుపై సన్ననిగీతలుంటాయి. ఇందులో ఎరుపు, తెలుపు, పసుపు తదితర రంగుల్లో మొక్కలున్నాయి.
 
అగ్లోనిమా డౌ: కలక త్తాకు చెందిన ఈ ఇండోర్‌ప్లాంట్‌ అగ్లోనిమా జాతికి చెందినది. ఇందులో అగ్లోనిమాడౌ రెడ్‌, అగ్లోనిమాడౌ గ్రీన్‌, అగ్లోనిమాడౌ రాజా అనే రకాలు ఉన్నాయి.
జెనడాగోల్డ్‌: ఫెలోడేండ్రన్‌ జీనాడోగా పిలిచే ఈ మొక్కలో గ్రీన్‌, ఎల్లో వంటి రకాలు ఉన్నాయి. బెంగుళూరు నుండి తీసుకొచ్చిన ఈమొక్క ప్రస్తుతం కడియం నర్సరీల్లో అందాల్ని ఒలకబోస్తుంది.
ఫెలోడేండ్రన్‌ సేలం: బెంగుళూరుకు చెందిన ఈ మొక్క ‘ఫెలోడేండ్రన్‌’ రకానికి చెందినది. ఇందులో గ్రీన్‌, ఎల్లో వంటి రకాలు ఉన్నాయి.
ఇంటి అందాన్ని రెట్టింపు చేయడంతో పాటు కాలుష్యాన్ని తగ్గించడంలో మొక్కల పాత్ర
ఎనలేనిది. అందుకే మొక్కల పెంపకం ప్రతి ఒక్కరి వ్యాపకంగా మారింది.
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *