టమాటాకు స్పాటెడ్‌ విల్ట్‌ వైరస్‌

రాష్ట్రంలో వాతావరణం ప్రధానంగా పొడిగా ఉన్నందువల్ల ఈ సమయంలో వివిధ పంటలకు సోకే తెగుళ్లు, వాటి నివారణ గురించి ప్రొ. జయశంకర్‌ తెలంగాణ రాష్ట్ర వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయం శాస్త్రవేత్తలు రైతాంగానికి ఈ దిగువ సూచనలు చేస్తున్నారు.
వరి :
వరి పంటను కాండం తొలుచు పురుగు ఆశిస్తోంది. దీని నివారణకు రెండు గ్రాముల కార్టాప్‌ హైడ్రోక్లోరైడ్‌ లేదా 0.4 మిల్లీలీటర్ల క్లోరాంట్రానిలిప్రోల్‌ మందును లీటరు నీటికి కలిపి పిచికారీ చేయాలి. వరిలో కంకినల్లి ఉనికి గమనించడమైంది. నివారణకు స్పైరోమేసిఫిన్‌ ఒక మి.లీ., ప్రోపికోనజోల్‌ ఒక మి.లీ.ను లీటరు నీటికి కలిపి పిచికారీ చేయాలి.
కూరగాయలు :
ప్రస్తుతం ఉష్ణోగ్రతలు పెరుగుతుండడం వల్ల తామర పురుగుల ఉధృతి పెరిగి టమాట స్పాటెడ్‌ విల్ట్‌ వైరస్‌ తెగులు వ్యాపించే అవకాశం ఉంది. ఈ తెగులు సోకిన మొక్కలను పీకి నాశనం చేయాలి. తామర పురుగుల నివారణకు రెండు మిల్లీలీటర్ల ఫిప్రోనిల్‌ లేదా 0.3 మి.లీ. స్పైనోసాడ్‌ మందును లీటరు నీటిలో కలిపి పిచికారీ చేయాలి. వంగ పంటకు రసం పీల్చే పురుగు ఆశిస్తోంది. నివారణకు రెండు మి.లీ. డైమిథోయేట్‌ లేదా రెండు మి.లీ., మిథైల్‌ డేమటాన్‌ లేదా రెండు మి.లీ., ఫిప్రోనిల్‌ మందును లీటరు నీటిలో కలిపి పిచికారీ చేయాలి. మిరప పంటను ఎర్రనల్లి ఆశిస్తోంది. నివారణకు 1.25 మి.లీ., స్పైరోమేసిఫెన్‌ లేదా రెండు మి.లీ., ఫెన్‌ పైరాక్సిమెట్‌ లేదా మూడు గ్రాముల నీటిలో కరిగే గంధకం లేదా ఐదు మి.లీ., డైకోఫాల్‌ మందును లీటరు నీటిలో కలిపి పిచికారీ చేయాలి. మిరపలో తామర పురుగు కూడా గమనించడమైంది. దీని నివారణకు రెండు మి.లీ., ఫిప్రోనిల్‌ లేదా 0.3 మి.లీ. స్పైనోసాడ్‌ మందును లీటరు నీటిలో కలిపి పిచికారీ చేయాలి. కూరగాయల పంటల్లో తామర పురుగులు, పచ్చదోమ, తెల్లదోమ ఉధృతి పెరిగి వైరస్‌ తెగుళ్లు వ్యాపించే అవకాశం ఉంది. రసం పీల్చే పురుగుల నివారణకు 0.3 మి.లీ., ఇమిడాక్లోప్రిడ్‌ లేదా 0.3 గ్రా. థయోమిథాక్సాం మందును లీటరు నీటికి కలిపి పిచికారీ చేయాలి.
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *