బండ్‌ ఫార్మర్‌కు భలే గిరాకీ

  • జగిత్యాల జిల్లాలో ఆదరణ
వ్యవసాయంలో యాంత్రీకరణ పెరిగింది. స్థానిక పరిస్థితులు, అవసరాలకు అనుగుణంగా రైతులు స్వంతంగా ఆలోచన చేసి కొత్త వ్యవసాయ పరికరాలను  రూపొందించుకుంటున్నారు. ఇలాంటిదే బండ్‌ ఫార్మర్‌ (బెడ్‌ మేకర్‌) పరికరం.
బెడ్‌ పద్ధతిలో పంటల సాగు చాలా ఉపయోగకరంగా వుండే ఈ బెడ్‌మేకర్‌ను జగిత్యాల జిల్లాలోని మెట్‌పల్లి ప్రాంతంలో ఎక్కువగా ఉపయోగిస్తున్నారు. నీటి వృధాను అరికట్టడంతో పాటు కలుపు ఇబ్బందులు ఉండవు. ఎరువులు కూడా నేరుగా మొక్కలకే అందుతాయి. ఈ పద్ధతిలో పసుపు, అల్లం పంటలను ఉత్తర తెలంగాణ జిల్లాల్లో ఎక్కువగా సాగు చేస్తుంటారు. మిర్చి, టమాట, చెరుకు, పుచ్చకాయ, ఆకుకూరలు, కొత్తిమీర, క్యారెట్‌ పలు రకాల కూరగాయలు కూడా ఈ పద్ధతిలో సాగు చేసుకోవచ్చు. దీని వల్ల మొక్కలకు నేరుగా నీళ్లు తగలవు. మట్టి మాత్రం తడుస్తుంది. వేరుకుళ్లు లాంటి తెగుళ్లతోపాటు చాలా రోగాలు రాకుండా నివారించే వీలుంటుంది.
ఈ బెడ్‌ మేకర్‌ (బండ్‌ ఫార్మర్‌)ను కేవలం రూ.30 వేల నుంచి రూ.35 వేలలో తయారుచేసుకోవచ్చు. మెట్‌పల్లి ప్రాంతంలో రైతులే దీన్ని తయారు
చేసుకుని ఉపయోగిస్తున్నారు. రైతులు బెడ్‌లు వేస్తే అవి సరిగా రావడం లేదు. ఈ బెడ్‌మేకర్‌తో బెడ్‌లు వేస్తే భూమి మొత్తం ఎటు చూసినా ఒకే సైజులో వస్తాయి. ట్రాక్టర్‌ వెనకాల ఒకటి, రెండు బెడ్‌లు వచ్చేలా ఈ బెడ్‌మేకర్‌ను రూపొందించారు. గంటలోనే ఎకరం భూమిలో బెడ్‌లు వేయవచ్చు. ఈ బెడ్‌ మేకర్‌ల కోసం జగిత్యాల జిల్లాలోని వివిధ ప్రాంతాలతో పాటు ఉత్తర తెలంగాణ జిల్లాల నుంచి కూడా రైతులు పెద్ద సంఖ్యలో మెట్‌పల్లికి వస్తుంటారు. ఉద్యానశాఖ దీనిపై సబ్సిడీ ఇస్తే ఎంతో ఉపయోగంగా వుంటుందని రైతులు అంటున్నారు.
Credits : Andhrajyothi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *